Forum

ลาทีผมร่วง แชร์เคล็ดลับ+ไอเทมเด็ด ที่ช่วยลดผมร่วงแบบเห็นผล  

RSS

gg13
 gg13
22/11/2016 1:22 am  

สวัสดีจ้า 🙂 คนรักผมจะต้องกรีดร้องกับกระทู้เราแน่นอน เพราะเรามีไอเทมเด็ดๆ พร้อมเคล็ดลับการดูแลเส้นผมและหนังศีรษะมาฝากนั่นเองค่า โดยเฉพาะผู้หญิงที่มีคำถามในใจทุกครั้งที่มองลงบนพื้นห้อง “ร่วงเยอะขนาดนี้หมดหัวยัง?” “นี่เราจะหัวล้านหรือเปล่าเนี่ย?” กวาด ๆ พื้นห้องนี่หยิบได้เป็นกำมืออะ ยิ่งตอนสระผมนี่ร่วงจนไปปิดฝาท่อระบายน้ำต้องกวาดออกไม่งั้นน้ำท่วมห้องน้ำแน่ ๆ

ทั้งหมดนี่คือสิ่งที่เราเจอกับตัว ตอนแรกก็คิดว่า เอ้ออออออ แค่ผมร่วงเป็นวัฏจักรของมัน ไม่อะไร จนเจอภาพมุมสูงของตัวเอง อือหือออออออ หัวเริ่มล้านนะค้า รับไม่ได้อย่างแรง! เราก็เลยไปศึกษาดูว่าที่เราร่วงเยอะจนผมมันบางลงนี่เพราะอะไร 

จากที่หา ๆ มาพอจะสรุปสาเหตุได้ว่า...

1.กรรมพันธุ์ พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย นั้นหัวล้านอยู่แล้ว (บ้านเราทั้งบ้านแค่หัว(หน้าผาก)เหม่งเองค่ะ แต่ผมนี่หนาแน่นทุกคน ฉะนั้นอันนี้คงไม่ใช่สาเหตุผมร่วงของเรา)

2.ติดเชื้อแบคทีเรียหรือเชื้อรา จากการใช้หวีที่ไม่สะอาด หรือปล่อยให้หนังศีรษะชื้น อารมณ์แบบผมยังไม่แห้งแล้วนอนเลย (อันนี้น่าจะหนึ่งในสาเหตุของเรา เพราะบางทีก็ขี้เกียจ นอนเลยทั้ง ๆ ที่ผมชื้น ๆ)

3.หนังศีรษะมัน เพราะไม่ค่อยสระผม ขี้เกียจสระจนผมมันนี่ก็ทำให้ผมร่วงเหมือนกัน (เราสระผมแทบทุนวัน เพราะเป็นคนผมมันง่ายก็เลยสระมันเกือบทุกวันนี่แหละค่ะ)

4.ใช้ความรุนแรงกับผม หวีผมตอนผมเปียก ใช้หวีถี่ สางผมหวีผมบ่อย มัดผมแน่น ๆ นาน ๆ (ทั้งหมดนี่เราทำหมดเลย -*-)

5.แพ้แชมพู คอนดิชันเนอร์ แพ้ยาย้อมผม หรือย้อมผมบ่อย ๆ (เราย้อมผมค่อนข้างบ่อยเลยสองสามเดือนที แต่บางทีก็ยอมเดือนต่อเดือน จนผมเริ่มร่วงเยอะขึ้นนี่แหละถึงพักผมไปพักใหญ่เลย กลัววววว)

6.ขาดสารอาหารอาหารพวกธาตุเหล็กกับโปรตีน (สำหรับเราอันนี้ไม่น่านะ)

มี 6 ข้อ เรานี่ใช่ไปซะ 3 พอรู้สาเหตุก็นั่นแหละ หาอะไรมาแก้ไขมันซะ ผมบาง ๆ นี่จะได้หมดไป มาค่ะ มาลดปัญหาเหล่านี้กันค่ะ ให้ผมมันหนามีวอลลุ่ม ไม่รีบแบนเป็นหนวดปลาหมึก  

หลังจากพอรู้ละว่าสาเหตุผมร่วงของเราคืออะไร ก็ค่อย ๆ แก้ไป แล้วก็เปลี่ยนแชมพูด้วยค่ะ มาใช้ที่มีส่วนผสมจากธรรมชาติแทนค่ะ เดี๋ยวจะพูดถึงในส่วนของแชมพูที่ใช้กันต่อข้างล่างค่ะ ขยายนางหน่อยเพราะมีส่วนช่วยเยอะมากกกกกก

ตอนแรก ๆ เราใช้ตัวนี้เลยค่ะ

Falless Hair Reviving Shampoo 

แชมพูสมุนไพรตัวนี้เป็นตัวเลือกแรกของเราเลย เห็นใคร ๆ แนะนำกันว่าใช้ดี เลยซื้อมาลองใช้บ้าง เดี๋ยวจะแจกแจงเป็นหัวข้อเลยว่ามันดียังไง

เนื้อแชมพู: เป็นแบบใส ๆ ยืด ๆ

กลิ่น: กลิ่นมะกรูดแรงมากกกกกกกกก เหมือนลูกมะกรูดมาวางตรงจมูก แต่พอผมแห้งแล้วแทบไม่มีกลิ่นติดมาเลยค่ะ

ความยากง่ายตอนล้าง: ล้างออกง่าย ไม่ตกค้าง

ผมและหนังศีรษะหลังใช้: ดีต่อหนังศีรษะมาก รู้สึกสะอาด  ไม่คัน ไม่แพ้ ไม่เป็นรังแค ใช้ไปประมาณเดือนนึงลดผมร่วงได้โอเคนะแต่กับเส้นผมออกจะเฉย ๆ ไม่ถึงกับกระด้างแต่ก็ไม่ได้นุ่มน่าสัมผัสอะไรขนาดนั้น แต่ถือว่าใช้ได้เลย เราเลยใช้ตัวนี้มาเรื่อย ๆ เกือบสามเดือนได้ จนไปเจออีกตัว

Daeng Gi Meo Ri Shampoo

ตัวนี้ตอนแรกเพื่อนซื้อมาฝากจากเกาหลี(แต่ตอนนี้เห็นที่ร้าน eveandboy มีขายแล้วน้า เจอปุ๊บรีบสอยอย่างไว 5555) นางรู้ค่ะว่าเราต้องการอะไรแบบนี้ ก็เห็นว่ามันมีส่วนผสมจากธรรมชาติเลยกล้าใช้ หลังจากใช้ครั้งแรกถึงกับ หื้มมมมมมมม มีความดีงามระดับหนึ่งเลย มาค่ะเดี๋ยวจะแยกให้เห็นว่าตัวนี้เป็นยังไง

เนื้อแชมพู: เข้มข้นมากกกก เหมือนเป็นคอนดิชันเนอร์เลยค่ะ (แบรนด์เขาบอกว่าไม่มีส่วนผสมของน้ำ มันเลยเข้มข้นแบบนี้ค่ะ) เนื้อแชมพูเป็นสีน้ำตาลแบบสีสมุนไพรจริงๆ

กลิ่น: หอมแบบสมุนไพรๆ สำหรับเราโอเคเลย ปลื้มๆ

ความยากง่ายตอนล้าง: ล้างออกง่าย ไม่ต้องกังวลเลย

ผมและหนังศีรษะหลังใช้: หนังศีรษะรู้สึกสะอาด ไม่ค่อยมันเหมือนแต่ก่อน ไม่คัน ไม่เป็นรังแค ผมร่วงน้อยลงด้วยค่ะ แถมเส้นผมยังนุ่มแลดูสุขภาพดี ด้วยความรู้สึกนี้แหละที่ทำให้เราเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ ใช้ยาวเลยค่า แต่ต้องใช้คู่กับครีมนวดของเขานะคะ เหมือนตัวนี้จะเป็นยา ทำให้เกล็ดผมเปิด อาจจะรู้สึกผมฝืดๆบ้าง

Daeng Gi Meo Ri Treatment

ส่วนอันนี้เป็นทรีทเม้นท์ค่ะ เอาไว้ใช้คู่กัน  ดีงามไม่แพ้กัน ขาดกันไม่ได้ อยู่ด้วยกันแล้วดีงามคูณสอง พูดเลย ดียังไงมาดูกัน

เนื้อแชมพู: เข้มข้นมาก ๆ แน่นอนว่าข้นกว่าแชมพู ความเข้มข้นนี้ก็เหตุผลเดียวกันกับแชมพูค่ะ ไม่มีส่วนผสมของน้ำ

กลิ่น: ก็หอมมาก ๆ หอมกว่าแชมพู ถูกใจสุด ๆ สะบัดผม 15 เซ็นให้กลิ่นกระจายกันไปเล้ย :D

ความยากง่ายตอนล้าง: ล้างออกง่ายเช่นเดียวกันค่ะ 

ผมและหนังศีรษะหลังใช้: ผมนุ่มเบอร์สิบ มีวอลลุ่มสุด ใช้คู่กันกับแชมพูคือดีงาม

คือผมเราสังเกตได้มันชี้ๆ เพราะผมเกิดใหม่เยอะมากๆ แล้วก็หนาขึ้น ไอเทมเหล่านี้แหละที่ช่วยชีวิตผมเรา โดยเฉพาะแทงกีโมรี เพราะนอกจากจะลดผมขาดหลุดแล้วผมยังสุขภาพดีอีกด้วยค่ะ พอมันมีขายที่ eveandboy เราก็รีบไปสอยมาใช้เลยจ้า แต่ Falless เราก็ยังใช้อยู่บ้างนะคะ 

Edited: 3 months  ago

ReplyQuote
PuiFai
Active Member
01/12/2016 6:45 pm  

น่าสนใจค่ะ  เราเป็นคนผมยาว(มาก) แค่เอามือสางๆผมเราก็ร่วงแล้วค่ะ แต่ยังไม่เยอะมากเท่าไหร่ เลยยังไม่เคยซื้อแชมพูบำรุงผมโดยเฉพาะแบบนี้มาใช้เลย

ใช้แค่ยี่ห้อติดตลาดทั่วไป แต่ถ้าร่วงหนักกว่านี้ จนผมบางหล่ะก็ต้องลองยี่ห้ออื่นบ้างแล้วค่ะ ^^

ReplyQuote
Appkiamosi
10/01/2017 12:15 pm  

ผมอยู่เสมอความงามของมนุษย์ดังนั้นคุณจึงควรปกป้องมัน

แอ พ camera 360

c360

download camera360

ReplyQuote
vanglombaw
16/02/2017 3:04 pm  

น่าสนใจ

ReplyQuote
kitao
24/02/2017 11:09 am  

ขอบคุณนะ

ReplyQuote